Quy định mở Nhà thuốc có khác với mở Quầy thuốc không?

1466
Quy định mở Nhà thuốc có khác với mở Quầy thuốc không?
5 (100%) 18 votes

Tôi muốn mở quầy bán lẻ thuốc tân dược xin hỏi Trường Trung cấp Y khoa Pasteur là điều kiện để đứng tên chủ Quầy thuốc thì cần bằng Dược sĩ Trung cấp hay phải Dược sĩ đại học?

Quy định mở nhà thuốc khác quầy thuốc
Quy định mở nhà thuốc khác quầy thuốc

Trường Trung cấp Y khoa Pasteur xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

Điều 25 Luật Dược năm 2005 quy định về điều kiện chuyên môn của chủ cơ sở bán lẻ thuốc, người bán lẻ thuốc.

a) Nhà thuốc phải do Dược sĩ có trình độ đại học đứng tên chủ cơ sở;

Nhà thuốc đạt chuẩn – GPP phải đảm bảo diện tích trên 30m2, nhiệt độ trong Nhà thuốc phải đạt 25độ C, chủ nhà thuốc phải là Dược sĩ đại học, được Sở Y tế cấp Chứng chỉ hành nghề dược.

b) Quầy thuốc phải do Dược sĩ có trình độ từ Trung học trở lên đứng tên chủ cơ sở;

c) Đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải do người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên đứng tên chủ cơ sở;

d) Tủ thuốc của trạm y tế phải do người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên đứng tên chủ cơ sở; trường hợp chưa có người có chuyên môn từ dược tá trở lên thì phải có người có trình độ chuyên môn từ y sỹ trở lên đứng tên;

đ) Cơ sở bán lẻ thuốc chuyên bán thuốc đông y, thuốc từ dược liệu phải do dược sĩ có trình độ trung học trở lên hoặc người có văn bằng, chứng chỉ về y học cổ truyền hoặc dược học cổ truyền đứng tên chủ cơ sở.

Bạn có thể đăng ký học Trường Trung cấp Dược để mở Quầy thuốc

Trường Trung cấp Y khoa Pasteur Hà Nội: Số 101 Tô Vĩnh Diện – Khương Trung – Quận Thanh Xuân – TP.Hà Nội. (Gần Cầu Vượt Ngã Tư Sở). Điện thoại tư vấn: 04.6296.6296 – 09.8259.8259

Tuyển sinh Trung cấp Dược học buổi tối
Tuyển sinh Trung cấp Dược học buổi tối

Trường Trung Cấp Y Khoa Pasteur Thái Nguyên: Ngõ 233 Đường Quang Trung – Tổ 8 Phường Tân Thịnh – TP Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên. Điện thoại tư vấn: 0280.6556.333.